TĂNG VỐN ĐIỀU LỆ BẰNG HÌNH THỨC TIẾP NHẬN THÀNH VIÊN MỚI

 

"TĂNG VỐN ĐIỀU LỆ BẰNG HÌNH THỨC TIẾP NHẬN THÀNH VIÊN MỚI"Một trong những hình thức tăng vốn điều lệ của công ty TNHH 2 thành viên trở lên là tiếp nhận vốn góp của thành viên mới. Công ty có thể tăng vốn điều lệ bằng hình thức tiếp nhận vốn góp của thành viên mới không phải là thành viên hiện hữu trong công ty. Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?

Sau đây, DNG Brand sẽ giải đáp thắc mắc thông qua bài viết “Tăng vốn điều lệ bằng hình thức tiếp nhận vốn góp của thành viên mới”.

Xem thêm:

I.  QUY ĐỊNH TIẾP NHẬN THÀNH VIÊN MỚI CÔNG TY TNHH 2 THÀNH VIÊN

1.  Điều kiện để trở thành thành viên công ty

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 18 Luật Doanh nghiệp 2014, như sau:

"Điều 18. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp

3. Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp sau đây:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức."

Như vậy, Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn vào công ty TNHH 2 thành viên trở lên, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 điều 18 Luật Doanh nghiệp năm 2014.

2. Tài sản góp vốn

Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi. Vàng, giá trị quyền sử dụng đất. Giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật. Các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng. Và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn.

Thành viên công ty TNHH 2 thành viên trở lên phải thực hiện thủ tục chuyển giao quyền sở hữu tài sản cho công ty theo quy định pháp luật.

3. Thời hạn góp vốn khi tăng vốn điều lệ công ty

Theo quy định tại Điều 32 Luật Doanh nghiệp 2014 thì khi doanh nghiệp tăng vốn điều lệ cần nộp ngay và đủ số tiền vốn tăng sau đó mới thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký doanh nghiệp với Sở Kế họach và Đầu tư.

Lưu ý: Doanh nghiệp cần phân biệt rõ thời hạn góp tăng vốn điều lệ và thời hạn góp vốn khi mới thành lập doanh nghiệp (Theo quy định hiện hành là trong thời gian 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh)

4. Những trường hợp không được thay đổi vốn điều lệ

  • Đã bị Phòng Đăng ký kinh doanh ra Thông báo về việc vi phạm của doanh nghiệp thuộc trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc đã bị ra Quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;
  • Đang trong quá trình giải thể theo quyết định giải thể của doanh nghiệp;
  • Theo yêu cầu của Tòa án hoặc Cơ quan thi hành án hoặc cơ quan công an.

Ngoài ra, cần lưu ý những vấn đề sau:

-  Khi tăng vốn điều lệ bằng hình thức tiếp nhận thành viên mới mà làm thay đổi số lượng thành viên tối đa (50) thì phải tiến hành thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp sang Công ty Cổ phần. 

-  Trường hợp tăng vốn điều lệ làm thay đổi mức thuế môn bài (trên 10 tỷ) thì doanh nghiệp cần nộp lại tờ khai thuế môn bài và nộp bổ sung theo mức thuế mới.

- Vốn điều lệ là một trong những nội dung bắt buộc trong Điều lệ. Khi thay đổi vốn điều lệ, Công ty phải điều chỉnh Điều lệ cho phù hợp.

II. THỦ TỤC THAY ĐỔI VỐN ĐIỀU LỆ, TIẾP NHẬN THÀNH VIÊN MỚI

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ nộp Phòng đăng ký kinh doanh – Sở kế hoạch đầu tư

Hồ sơ thay đổi Vốn điều lệ, tỷ lệ Vốn góp của các thành viên gồm:

  • Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp (Phụ lục II-1, Thông tư số 02/2019/TT-BKHĐT);
  • Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên (Phụ lục I-6, Thông tư số 02/2019/TT-BKHĐT);
  • Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên;
  • Bản sao hợp lệ Chứng minh nhân dân/Hộ chiếu hoặc Thẻ căn cước công dân của thành viên mới
  • Văn bản của Sở Kế hoạch và Đầu tư chấp thuận về việc góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài đối với trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật Đầu tư;

Bước 2: Nộp hồ sơ và nhận kết quả

Doanh nghiệp hoặc người đại diện theo ủy quyền nộp hồ sơ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trực tiếp tại Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc Người đại diện theo pháp luật nộp hồ sơ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử theo quy trình trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

  • Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh thông báo doanh nghiệp sửa đổi, bổ sung hồ sơ 
  • Trường hợp hồ sơ hợp lệ: kết quả nhận được là Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp. (Do từ ngày 01/07/2015, Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được cấp sẽ không thể hiện nội dung ngành nghề, do đó khi thay đổi ngành nghề thì doanh nghiệp sẽ chỉ nhận kết quả là Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp mà không cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới.)

(Quy định tại Điều 32 Luật Doanh nghiệp và Điều 49 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP)

Thời gian xử lý: 03 ngày làm việc

Bước 3: Công bố thông tin đăng ký doanh nghiệp

Lệ phí công bố thông tin theo quy định là 100.000 đồng (Lệ phí Công bố trước đây là 300.000đ)

Trên đây là những thông tin cơ bản về Tăng vốn điều lệ bằng hình thức tăng vốn góp của thành viên. Để tránh các rủi ro pháp lý vui lòng liên hệ với DNG Brand. HOTLINE 0915 888 404 hoặc 02363 707 404


TĂNG VỐN ĐIỀU LỆ BẰNG HÌNH THỨC TIẾP NHẬN THÀNH VIÊN MỚI